หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6   ลงล่าง
ผู้เขียน หัวข้อ: อุทิศบุญ --> เพื่อรักษา…  (อ่าน 26239 ครั้ง)
Ml.chutalai Santipong
.
*

อ้างจาก: author=ติ๊ก link=topic=869.msg9144#msg9144 date=1201307921
เพิ่งรู้ว่านับถือพุทธต้องศึกษาพระไตรฯ

“พี่จะซื้อพระไตรฯ มาไว้อ่านที่บ้าน” คุณสามีบอก..

???..คิดในใจว่า 1.มันแพง 2.จะอ่านไหวเร๊อะเนี่ย.(ได้ยินข่าวว่าตั้ง91เล่ม)

แต่จะเป็นอะไรที่ไม่ค่อยขัดกันอยู่แล้ว จะซื้อก็ซื้อ (ตอนนั้นยังไม่ค่อยเห็นด้วยเท่าไหร่)

เดิมทีคิดว่าการอ่านพระไตรปิฎกเป็นเรื่องของพระสงฆ์  ฆราวาสมีหน้าที่ทำบุญตักบาตร  ไปวัดทำบุญ

ให้ทานแค่นั้น…  เพิ่งมารู้ว่าในพระไตรปิฎกนอกจากจะมีเรื่องของวินัยสำหรับพระสงฆ์แล้ว ยังมีข้อปฏิบัติของฆราวาสด้วย

จุดเริ่มต้นที่กระตุ้นให้สนใจอ่านพระไตรปิฎก ก็มาจากที่เห็นคุณสุทัศน์เค้าอ่าน   เค้าได้ศึกษาคำสอนของหลวงปู่

แล้วก็ทราบว่าหลวงปู่และพระวัดป่าสามแยกศึกษาพระไตรฯ และมักจะตอบคำถามต่างๆ โดยอ้างจากพระไตรฯเป็นหลัก

และยังแนะนำให้ฆราวาสอ่านด้วย ทำให้คุณสุทัศน์สั่งซื้อพระไตรฯชุด 91เล่มนี้มาไว้ที่คลินิก เพื่อสำหรับอ่านกันเองและยัง

ให้คนไข้ที่สนใจยืมไปอ่านด้วย(ตู้จะตั้งไว้ที่ด้านหน้าของคลินิกเลยค่ะ) ก็มีผู้สนใจมาศึกษาบ้าง(ไม่ค่อยมาก ;D) 

ทุกวันนี้ก็อ่านแลกเปลี่ยนความรู้กันสองคน(คุยรู้เรื่องกันสองคน จนจะคุยกับคนอื่นไม่รู้เรื่องแล้ว)

………….นี่แหละ..ที่เรียกว่า “กัลยาณมิตร กัลยาณธรรม”   

รู้จักวัดสามแยก…พบหลวงปู่เกษมตัวจริง

พอดีช่วงนั้นคุณยายของคุณสุทัศน์ท่านเสียชีวิตวันที่ 22 ต.ค.49 พอจัดการเรื่องงานศพเสร็จ เผาวันที่26ต.ค.49

(ของชำร่วยที่ใช้แจกในงานศพ ก็คือหนังสืออุทิศบุญนี่เอง, และก็เรื่องแก้อาการป่วยสังคมโลก)

คุณสุทัศน์ต้องไปอบรมที่จ.พิษณุโลก 1วัน เค้าก็บอกว่าวันที่ 28ต.ค.49 จะไปวัดสามแยก นัดกับลูกศิษย์หลวง

ปู่ไว้แล้ว(ซึ่งก็คือคุณหนิงของเรานั่นเอง  ;) )เพราะคณะที่เค้าไปรถตู้เค้าจะไปกันวันที่28-29ต.ค.49 พอดี

..ก็เลยตามเค้าไปด้วย ครั้งนั้นก็ไปกัน3คน –พ่อ แม่ ลูก.นั่นเป็นการไปวัดสามแยกครั้งแรก

…ข้อธรรมที่ได้ในวันนั้นบรรจุอยู่ใน   

http://www.samyaek.com/mambo/index.php?option=com_content&task=view&id=380&Itemid=44

(ชุดหลวงพ่อขออภัยฯ)

เฟิน
.
*

สวัสดีค่ะคุณหมอติ๊ก และทุกๆท่าน

หนูอยากตั้งกองบุญ(ให้ชาวทิพย์ที่มาช่วยงานเรา)บ้างน่ะค่ะ เพราะไม่ค่อยมีเวลามานั่งเบิกบุญ
อยากทราบว่า
  • ถ้าเราตั้งกองบุญเนี่ย บุญที่เรากองไว้ ชาวทิพย์สามารถมารับได้ตลอดเวลาเลยรึป่าวคะ หรือเราต้องเบิกบุญบ่อยแค่ไหนคะ
  • ถ้าเราจะตั้งกองให้ผู้ที่มาช่วยงานเรา+ผู้ที่ต้องการมาช่วยงานเรา ต้องอธิษฐานว่ายังไงอ่ะคะ
  • แล้วถ้าตั้งกองบุญแล้ว เราจะเติมบุญลงไปในกองบุญนั้นยังไง ต้องบอกให้ผู้ที่ช่วยงาน+ต้องการจะช่วยงานมารับด้วยไหมคะ หรือเค้าจะรู้กันเอง
  • แล้วเราจะต้องอธิษฐานขอให้เทพ เทวดามาคอยจัดการ ดูแลกับกองบุญนี้ไหมคะ

ไม่รู้ว่าถามผิดที่รึป่าว แต่ยังไงก็ขอรบกวนหน่อยนะคะ ใครทราบก็ช่วยหนูหน่อยนะคะ
ขอบคุณมากค่ะ
Natkamol(ณัฐกมล)
น.ส.ณัฐกมล ยิ้มจันทร์
ผู้ดูแลกระทู้
....
*

อ้างจาก: author=เฟิน
สวัสดีค่ะคุณหมอติ๊ก และทุกๆท่าน

หนูอยากตั้งกองบุญ(ให้ชาวทิพย์ที่มาช่วยงานเรา)บ้างน่ะค่ะ เพราะไม่ค่อยมีเวลามานั่งเบิกบุญ
อยากทราบว่า
  • ถ้าเราตั้งกองบุญเนี่ย บุญที่เรากองไว้ ชาวทิพย์สามารถมารับได้ตลอดเวลาเลยรึป่าวคะ หรือเราต้องเบิกบุญบ่อยแค่ไหนคะ
  • ถ้าเราจะตั้งกองให้ผู้ที่มาช่วยงานเรา+ผู้ที่ต้องการมาช่วยงานเรา ต้องอธิษฐานว่ายังไงอ่ะคะ
  • แล้วถ้าตั้งกองบุญแล้ว เราจะเติมบุญลงไปในกองบุญนั้นยังไง ต้องบอกให้ผู้ที่ช่วยงาน+ต้องการจะช่วยงานมารับด้วยไหมคะ หรือเค้าจะรู้กันเอง
  • แล้วเราจะต้องอธิษฐานขอให้เทพ เทวดามาคอยจัดการ ดูแลกับกองบุญนี้ไหมคะ

ไม่รู้ว่าถามผิดที่รึป่าว แต่ยังไงก็ขอรบกวนหน่อยนะคะ ใครทราบก็ช่วยหนูหน่อยนะคะ
ขอบคุณมากค่ะ

ได้ขออนุญาตคุณหมอติ๊ก มาให้คำตอบ ค่ะ

ขออนุโมทนาบุญกับพี่ปุ๊ (จริยา สระทองห้อย) ที่คิดคำซิกแซกวิธีการอุทิศบุญนี้
โดยจำหลักการมาจากหลวงปู่เกษม อาจิณฺณสีโล ว่า " 3 ภพ เหมือนกัน "

วิธีการตั้งกองบุญนี้ เรียกว่า "ตั้งกองบุญโรงทาน"
ซึ่งข้าพเจ้า และญาติธรรมหลายท่านได้นำไปใช้แล้วได้ผล จึงอยากนำมาแบ่งปัน ค่ะ

เนื่องจากได้ศึกษาคำสอนของพระพุทธเจ้าจากพระไตรปิฎก
ขอกล่าวถึงพระคุณของ พระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ ตามพระสูตร ดังนี้ค่ะ

พระสุตตันตปิฎก อังคุตรนิกาย จตุกนิบาต เล่ม ๒ - หน้าที่ 216

พระพุทธเจ้าทรงพระคุณสุดที่จะประมาณ   พระธรรมทรงพระคุณสุด

ที่จะประมาณ   พระสงฆ์ทรงพระคุณสุดที่จะประมาณ
   สัตว์เสือกคลานทั้งหลาย

มีประมาณ  คือ  งู  แมลงป่อง   ตะขาบ   แมลงมุม   ตุ๊กแก  หนู  การรักษาเรา

ได้ทำแล้ว      การป้องกันเราได้ทำแล้ว      ขอสัตว์ทั้งหลายจงหลีกไป    ข้า  ฯ

นอบน้อมแด่พระผู้มีพระภาคเจ้า  นอบน้อมแด่พระสัมมาสัมพุทธเจ้า ๗ พระองค์.

จบอหิสูตรที่  ๗

แหล่งอ้างอิงที่มาของข้อมูล >>>http://www.samyaek.com/tripidok/book35/201_250.htm

เริ่มจากสอนชาวทิพย์ก่อนนะค่ะ เพราะบรรดาดวงจิตดวงวิญญานทั้งหลาย บางกลุ่มไม่ทราบว่าตนเองเป็นชาวทิพย์ ให้คิดอธิษฐานดังนี้ค่ะ

ขออำนาจพุทธ ธรรม สงฆ์ จงบันดาลกระแสเสียงและความคิดของข้าพเจ้าให้ถึงชาวทิพย์ทุกกลุ่ม ทุกหมู่ ทุกเหล่า

ให้ทุกท่านเข้าใจว่า ชาวทิพย์ หมายถึง ผี และเทวดา เช่น ผีมด ผีแมลง ไปถึง เปรต ปอบ ภูติ ผี ปีศาจ อสุรกาย คนธรรพ์

กุมภัณฑ์ ยักษ์ นาค ครุฑ เทวดา มาร พรหม ดวงจิต ดวงวิญญาณใดๆ ในทุกกลุ่ม ทุกหมู่ ทุกเหล่า

ตามที่ข้าพเจ้ากล่าวมาทั้งหมดนี้เรียกว่า“ชาวทิพย์” หากได้ยินว่าเรากล่าวว่า"ชาวทิพย์"ให้ยินดีรับเอาบุญได้เลยนะ

วิธีการตั้งกองบุญโรงทาน

ขออำนาจพุทธ ธรรม สงฆ์ จงบันดาลบุญข้าฯ ที่เคยได้ทำมาตั้งแต่กัปป์ไหนกัลป์ใด ใน ทุกชาติ ทุกภพ

ให้มารวมเป็นกองบุญและโรงทานมหาศาล พร้อมเครื่องอุปโภคบริโภค ของกินของใช้สมบูรณ์บริบูรณ์ไม่มีหมดไม่มีประมาณ

ณ บริเวณ..(ลานหน้าบ้านข้าพเจ้า หรือ ในพื้นที่บ้าน,ที่ทำงาน(บริษัท)ฯลฯ).....พร้อมป้ายและเสียงประกาศเป็นภาษาที่ชาวทิพย์เข้าใจได้

ว่าของทานนี้แจกฟรี ให้ผู้ต้องการตลอดไป  เมื่อชาวทิพย์ในทุกกลุ่ม ทุกหมู่ ทุกเหล่า อยากได้สิ่งใดให้อธิษฐานได้ตามปรารถนาในกองบุญนี้

ถ้าได้บุญแล้วให้ช่วยงานกันตามความถนัด(หากไม่มีหน้าที่เกี่ยวข้องไม่ต้องช่วยก็ได้) และอย่ารบกวนกัน

- ให้ตั้งกองบุญโรงทานนี้ทุกวันในตอนเช้า หรือทั้งตอนเช้า และตอนเย็น ก็ได้
- ตอนนี้เรากำลังทำงานด้านใดอยู่ก็บอกผู้เชี่ยวชาญงานด้านนั้นๆ มาช่วย
- คำว่าชาวทิพย์ทุกกลุ่ม ทุกหมู่ ทุกเหล่า เป็นคำกล่าวที่ครอบคลุมแล้ว
- ป้ายและเสียงประกาศจะเป็นตัวบอกชาวทิพย์เองว่าควรทำอย่างไร

:- ได้ผลเป็นประการใดนำมาเล่าแบ่งปันให้ญาติธรรมท่านอื่นๆ บ้างนะค่ะ

ธรรมวินัยอันพระตถาคตเจ้าประกาศแล้วเปิดเผยไม่กำบังจึงรุ่งเรือง (เล่ม ๑๐ หน้า ๔๖๕_ปกน้ำเงิน)ขออำนาจ พุทธ ธรรม สงฆ์ จงบันดาลบุญข้าฯให้แก่ผู้ต้องการตลอดไป  natkamol_y@hotmail.com
เฟิน
.
*

ขอบพระคุณมากๆๆๆเลยค่ะ คุณณัฐกมล ที่กรุณามาช่วยตอบให้ ^^
ตอนนี้หนูได้ปริ้นท์ที่ คุณณัฐกมล ตอบมาแล้ว แต่ยัง งงๆ อยู่นิดหน่อยอ่ะค่ะ
ตรงที่ว่า

อ้างจาก: author=Natkamol(ณัฐกมล) link=topic=869.msg22857#msg22857 date=1295383598

- ให้ตั้งกองบุญโรงทานนี้ทุกวันในตอนเช้า หรือทั้งตอนเช้า และตอนเย็น ก็ได้

เวลาจะตั้ง ก็ให้พูดเหมือนเดิมทุกครั้งใช่ไหมคะ

อ้างจาก: author=Natkamol(ณัฐกมล) link=topic=869.msg22857#msg22857 date=1295383598

- ป้ายและเสียงประกาศจะเป็นตัวบอกชาวทิพย์เองว่าควรทำอย่างไร

หมายความว่า เราบอกแค่ว่าเราต้องการให้บอกเค้าช่วยทำงานอะไร/กำลังทำงานอะไรอยู่ ก็บอกเค้าไป แล้วเค้าจะรู้เองว่าจะต้องทำอย่างไรให้ โดยที่เราไม่ต้องไปแจกแจงรายละเอียดว่าเค้าจะต้องทำอะไร หน้าที่อะไรบ้าง อะไรอย่างนี้หรอคะ เอ่อ...หมายถึงว่า ไม่ต้องไปบอกงาน/กำกับงานที่จุกจิกกับเค้ามากไป เค้ารู้ว่าเค้าต้องทำยังไง อะไรงี้หรอคะ (งงไหมหว่าา)  หนูงง...เหอๆๆ

วิธีการตั้งกองบุญโรงทาน

ขออำนาจพุทธ ธรรม สงฆ์ จงบันดาลบุญข้าฯ ที่เคยได้ทำมาตั้งแต่กัปป์ไหนกัลป์ใด ใน ทุกชาติ ทุกภพ

ให้มารวมเป็นกองบุญและโรงทานมหาศาล พร้อมเครื่องอุปโภคบริโภค ของกินของใช้สมบูรณ์บริบูรณ์ไม่มีหมดไม่มีประมาณ

ณ บริเวณ..(ลานหน้าบ้านข้าพเจ้า หรือ ในพื้นที่บ้าน,ที่ทำงาน(บริษัท)ฯลฯ).....พร้อมป้ายและเสียงประกาศเป็นภาษาที่ชาวทิพย์เข้าใจได้

ว่าของทานนี้แจกฟรี ให้ผู้ต้องการตลอดไป  เมื่อชาวทิพย์ในทุกกลุ่ม ทุกหมู่ ทุกเหล่า อยากได้สิ่งใดให้อธิษฐานได้ตามปรารถนาในกองบุญนี้

ถ้าได้บุญแล้วให้ช่วยงานกันตามความถนัด(หากไม่มีหน้าที่เกี่ยวข้องไม่ต้องช่วยก็ได้) และอย่ารบกวนกัน

• ตั้งไว้บริเวณไหนก็ได้ ใช่ไหมคะ แล้วถ้าตั้งไว้ที่ตลาดหน้าปากซอยบ้านหล่ะคะ จะได้ไหม
  • แล้วเราต้องบอกงานเค้าตอนไหนอ่ะคะ บอกตอนตั้งกองบุญเสร็จหรอ หรือว่าเค้าจะรู้เอง ไม่เข้าใจอ่ะค่ะ

...อันนี้นอกเรื่องค่ะ แหะๆๆ
          v
          v
          v

วิธีการตั้งกองบุญนี้ เรียกว่า "ตั้งกองบุญโรงทาน"
ซึ่งข้าพเจ้า และญาติธรรมหลายท่านได้นำไปใช้แล้วได้ผล จึงอยากนำมาแบ่งปัน ค่ะ

ไม่ทราบว่าใช้เวลานานไหมคะ แหะๆๆ อยากรู้

อีกนิดค่ะ
คือว่า ที่บ้านหนูมีห้องพระ (พระค่อนข้างเยอะด้วย แต่ไม่เยอะมาก) และมีหิ้งพระอยู่หน้าบ้านน่ะค่ะ เป็นของป๊าหนู แต่หนูไม่ได้บูชาแล้วนะคะ ตั้งแต่มาเจอเว็บนี้ และได้ศึกษามาประมาณ 1 สัปดาห์นิดๆ หนูก็ได้ถอดสร้อยพระที่คล้องคอหนูมาตลอด เอาไปเก็บไว้ในห้องพระน่ะค่ะ ไม่ได้ทำลายทิ้ง และก็ทำการตัดสายสินจน์ที่ข้อมือทิ้งไป แล้วก็ได้ทำการ(แอบ)มลายมนต์ตามที่หลวงพ่อท่านสอนน่ะค่ะ มลายมนต์ทุกวัน แล้วก็ไม่ได้กราบไหว้และสวดมนต์แล้ว เบิกบุญอย่างเดียวเลย อย่างนี้จะมีผลต่อการเบิกบุญ อุทิศบุญของหนูมากไหมคะ

**สาเหตุที่ทำลายพระพุทธรูป/เอาไปไว้ส่วนกลางไม่ได้ เพราะเป็นของป๊าหนูค่ะ หนูไม่อยากจะมีปัญหา เลยได้แต่มลายต์น่ค่ะ**

ต้องขอโทษด้วยนะคะ ข้อสงสัยหนูเยอะไป(ไม่)หน่อย
อย่าเพิ่งรำคาญหนูนะคะ (ปัญญาหนูมีน้อยไปหน่อยน่ะค่ะ) แหะๆๆ
Natkamol(ณัฐกมล)
น.ส.ณัฐกมล ยิ้มจันทร์
ผู้ดูแลกระทู้
....
*

ขออภัย ที่อธิบายไม่ละเอียด ค่ะ

อยากทราบว่า
ตั้งกองบุญโรงทานนี้ทุกวันในตอนเช้า หรือทั้งตอนเช้า และตอนเย็น ก็ได้ (ใช้คำอธิษฐานเหมือนเดิม )

ตอนนี้เรากำลังทำงานด้านใดอยู่ก็บอกผู้เชี่ยวชาญงานด้านนั้นๆ มาช่วย
เช่น ขายของ ก็ให้ผู้ที่เก่งเรื่องการค้าขายมาช่วยงาน หรือให้ช่วยปกป้องอันตรายที่จะเกิดรอบตัว

-ตั้งกองบุญโรงทานนี้ทุกวันในตอนเช้า หรือทั้งตอนเช้า และตอนเย็น ก็ได้(ใช้คำอธิษฐานเหมือนเดิม )

- ป้ายและเสียงประกาศจะเป็นตัวบอกชาวทิพย์เองว่าของทานนี้แจกฟรี ให้ผู้ต้องการตลอดไป
อธิษฐานรับเอาบุญได้ตามที่เขาปรารถนาอยากได้ของสิ่งใด

พวกพี่ๆ ที่เขามีพระรัตนตรัยเป็นที่พึ่งอย่างบริบูรณ์ ใช้เวลาเพียงวันเดียวก็เห็นผล
เช่นบางคนนอนไม่หลับมาเป็นเวลาหลายวัน พอนำวิธีนี้ไปใช้เพียงวันเดียว ก็นอนหลับสนิท
และมีอาการเบา โล่ง โปร่ง สบาย อย่างนี้เป็นต้น

พี่อ่านคำถาม และเรื่องของน้องเฟิน ก็งงๆ  ค่ะ  ถ้าน้องเฟินยังไม่เข้าใจหรือไม่แน่ใจ
ก็อย่าเพิ่งนำไปใช้จะดีกว่านะค่ะ เพราะอาจจะไม่ได้ผล

ธรรมวินัยอันพระตถาคตเจ้าประกาศแล้วเปิดเผยไม่กำบังจึงรุ่งเรือง (เล่ม ๑๐ หน้า ๔๖๕_ปกน้ำเงิน)ขออำนาจ พุทธ ธรรม สงฆ์ จงบันดาลบุญข้าฯให้แก่ผู้ต้องการตลอดไป  natkamol_y@hotmail.com
เฟิน
.
*

ขอขอบพระคุณมากๆอีกครั้งนะคะ คุณณัฐกมล
ไว้หนูศึกษาให้เข้าใจดีกว่านนี้ก่อน ค่อยทำก็ได้ค่ะ
ยังไงก็ต้องขอบคุณมากๆอีกครั้งนะคะ ^^
TAVEESAK NONGYANG(ปลา)
ศึกษาคำสอนพระพุทธเจ้าจากพระไตรปิฎกโดยได้รับคำแนะนำสั่งสอนจากหลวงปู่เกษม อาจิณฺณสีโล โทร.00447453265811
...

ข้าพเจ้าชื่อ นางนพรัตน์ วาคอนด์ (ติ๋ม) ปัจจุบันตนเอง และครอบครัวอาศัยอยู่ที่ประเทศอังกฤษ

ได้เรียนธรรมคำสอนของพระพุทธเจ้าจากพระไตรปิฎกโดยได้รับการแนะนำสั่งสอนจาก หลวงพ่อเกษม อาจิณฺณสีโล

ขอแบ่งปันประสบการณ์จากการอุทิศบุญที่ได้ผลให้ญาติธรรมได้อ่าน ค่ะ

เมื่อประมาณวันที่ 4 มกราคม 2554ได้ทราบวิธีการตั้งกองบุญโรงทาน จากน้องมล ผ่านมาทาง E-mail

เมื่อได้อ่านวิธีเข้าใจแล้วก็ได้เร่งอธิษฐานทั้งกลางวัน กลางคืน และก่อนนอน เท่าที่ทำได้....

เพื่อความไม่ลืมคำสอนของครูบาอาจารย์(หลวงพ่อเกษม อาจิณฺณสีโล)

ว่า การอุทิศบุญ โอนบุญเพื่อช่วยเหลือผู้อื่นได้ มีในพระพุทธศาสนา

อ้างจากพระไตรปิฎก เล่ม 59 หน้า 812 - 813ความว่า :-

พระสุตตันตปิฎก ขุททกนิกาย ชาดก เล่ม ๓ ภาค ๕ - หน้าที่ 812

นางเทพธิดาได้ฟังคำของพระโพธิสัตว์นั้นแล้ว       มีจิตยินดี

เนรมิตเรือขึ้นลำ ๑       ซึ่งแล้วไปด้วยแก้ว ๗ ประการ     เรือลำนั้นยาว

พระสุตตันตปิฎก ขุททกนิกาย ชาดก เล่ม ๓ ภาค ๕ - หน้าที่ 813

๘  อุสภะ   กว้าง  ๔ อุสภะ   ลึก  ๒  วา   มีเสากระโดง  ๓ เสา    แล้วไป

ด้วยแก้วอินทนิล     มีสายระโยงระยาง    แล้วไปด้วยทอง    มีรอกกว้าน

แล้วไป  ด้วยเงิน  มีหางเสือ แล้วไปด้วยทอง  เทวดาเอารัตนะ ๗ ประการ

มาบรรทุกเต็มเรือ    แล้วอุ้มพราหมณ์ขึ้นบนเรือที่ประดับแล้ว    แต่มิได้

เหลียวแลบุรุษอุปัฏฐากของพระโพธิสัตว์เลย    พราหมณ์ได้ให้ส่วนบุญ

ที่ตนได้การทำไว้แก่อุปัฏฐาก  อุปัฏฐากก็รับอนุโมทนา ทันใดนั้น เทวดา

ก็อุ้มอุปัฏฐากนั้นขึ้นเรือด้วย   ลำดับนั้น   เทวดาก็นำเรือไปสู่โมลินีนคร

ขนทรัพย์ขึ้นเรือนพราหมณ์  แล้วจึงไปยังที่อยู่ของตน
.

หลังจากตั้งกองบุญโรงทานได้ 1 วัน ก็ฝันว่า ได้เห็นเพื่อนเก่า ที่แตกแยกกันไปคนละทาง(สาเหตุเพราะพวกเขาคบพระทุศีล)

ถือเทียนสีเหลืองกันทุกคน กำลังทำพิธีกรรมอยู่ (ไม่ทราบว่าพิธีกรรมอะไร) แต่ทางคณะเราถือเทียนสีขาว และกำลังทำการอุทิศบุญ

พวกเขามารุมดูว่าพวกเราทำอะไรกันอยู่ และพวกเขาก็มาร่วมกับพวกเรา มีความสุขมากๆ และอีกภาพหนึ่ง เห็นคนมากันเต็มหน้าบ้าน

มีทั้งคนที่เคยรู้จักและไม่รู้จัก มาขอกินอาหาร ขออาบน้ำ ขออาศัยอยู่ด้วย ในฝันนั้นตนเองก็คิดว่า “จะทำอย่างไรดีน๊า จึงจะเลี้ยงคนพวกนี้ไหว”

พอคิดเท่านี้ แล้วมองไปบริเวณบ้าน ได้เห็นกองคลังใหญ่มากมีทั้งเสบียงอาหาร, เครื่องนุ่งห่ม ,ของใช้ต่างๆ มากมาย เต็มไปหมด

พร้อมที่พักอาศัยให้พวกเขาได้อยู่อย่างสบาย และได้สิ่งเหล่านั้นแจกจ่ายอย่างไม่รู้จักหมด.....

ประสบการณ์ที่ได้สัมผัสด้วยตนเอง

1. วันแรก ตั้งกองบุญโรงทานบริเวณทางเข้าหน้าบ้าน และบริเวณตัวบ้าน เห็นกองคลังเครื่องอุปโภค บริโภค อุดมสมบูรณ์ คิดในใจว่า “ใช่เลย”

2. วันที่สอง ตั้งกองบุญโรงทานในทุกสถานที่ได้เดินทางผ่านไป และผ่านมา เห็นสมบัติทิพย์ในทุกสถานที่ที่ตั้งกองบุญไว้ ใช้ไม่หมด

3. วันที่สาม ตั้งกองบุญโรงทานทั่วจักรวาล เวลาเดินทางไปที่แห่งใด มีความรู้สึกสัมผัสด้วยตนเองว่าเบา สบาย

4. หลังจากได้ใช้วิธีการอุทิศบุญแบบ ตั้งกองบุญโรงทานแล้ว งานทุกอย่างที่ทำก็ง่ายขึ้น เช่น

- อ่านพระไตรปิฎกให้สามีและลูกฟัง ทุกคนก็น้อมรับฟังด้วยความเคารพในพระธรรม

- การแจกเอกสารสื่อธรรมะหยุด!ทำร้ายพระพุทธศาสนา ก็ทำได้ง่ายขึ้น และมีผู้ขอเอกสารฯเพิ่มด้วย

- มีผู้มาช่วยเหลือในการติดตั้งตู้พระไตรปิฎกในบ้าน

- ปัญหาส่วนตัวที่รุมล้อมอยู่ ก็เบาลง

เหตุที่ข้าพเจ้าอุทิศบุญแล้วได้ผลนี้ เพราะได้เรียนธรรมคำสอนของพระพุทธเจ้าจากพระไตรปิฎก
โดยได้รับการแนะนำสั่งสอนจาก หลวงพ่อเกษม อาจิณฺณสีโล

ด้วยการเริ่มจากปฎิบัติตนให้เป็นผู้ที่มีพระรัตนตรัยเป็นที่พึ่งอย่างบริบูรณ์ ,ไม่คบพระทุศีล ,ไม่ทำบุญกับพระทุศีล และไม่ทำบุญแบบผิด

ยินดีในบุญกับทุกท่านค่ะ

นพรัตน์ วาคอนด์(ติ๋ม)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 25 มกราคม , 2011 เวลา 02:19:19 AM โดย Natkamol(ณัฐกมล) » บันทึกการเข้า

ทอง-เงิน ไม่ควรถวายภิกษุ จากพระไตรปิฎกเล่ม 3 หน้า 940 เล่มสีน้ำเงิน,เล่ม 3 หน้า 887 เล่มสีแดง ขออำนาจ พุทธ ธรรม สงฆ์ จงบันดาลบุญข้าฯให้แก่ผู้ต้องการตลอดไป pla2006@hotmail.co.uk
ซีรี่ส์
...

อ้างจาก: author=TAVEESAK NONGYANG link=topic=869.msg22916#msg22916 date=1295895613
ข้าพเจ้าชื่อ นางนพรัตน์ วาคอนด์ (ติ๋ม) ปัจจุบันตนเอง และครอบครัวอาศัยอยู่ที่ประเทศอังกฤษ

ได้เรียนธรรมคำสอนของพระพุทธเจ้าจากพระไตรปิฎกโดยได้รับการแนะนำสั่งสอนจาก หลวงพ่อเกษม อาจิณฺณสีโล

ขอแบ่งปันประสบการณ์จากการอุทิศบุญที่ได้ผลให้ญาติธรรมได้อ่าน ค่ะ

เมื่อประมาณวันที่ 4 มกราคม 2554ได้ทราบวิธีการตั้งกองบุญโรงทาน จากน้องมล ผ่านมาทาง E-mail

เมื่อได้อ่านวิธีเข้าใจแล้วก็ได้เร่งอธิษฐานทั้งกลางวัน กลางคืน และก่อนนอน เท่าที่ทำได้....

เพื่อความไม่ลืมคำสอนของครูบาอาจารย์(หลวงพ่อเกษม อาจิณฺณสีโล)

ว่า การอุทิศบุญ โอนบุญเพื่อช่วยเหลือผู้อื่นได้ มีในพระพุทธศาสนา

อ้างจากพระไตรปิฎก เล่ม 59 หน้า 812 - 813ความว่า :-

พระสุตตันตปิฎก ขุททกนิกาย ชาดก เล่ม ๓ ภาค ๕ - หน้าที่ 812

นางเทพธิดาได้ฟังคำของพระโพธิสัตว์นั้นแล้ว       มีจิตยินดี

เนรมิตเรือขึ้นลำ ๑       ซึ่งแล้วไปด้วยแก้ว ๗ ประการ     เรือลำนั้นยาว

พระสุตตันตปิฎก ขุททกนิกาย ชาดก เล่ม ๓ ภาค ๕ - หน้าที่ 813

๘  อุสภะ   กว้าง  ๔ อุสภะ   ลึก  ๒  วา   มีเสากระโดง  ๓ เสา    แล้วไป

ด้วยแก้วอินทนิล     มีสายระโยงระยาง    แล้วไปด้วยทอง    มีรอกกว้าน

แล้วไป  ด้วยเงิน  มีหางเสือ แล้วไปด้วยทอง  เทวดาเอารัตนะ ๗ ประการ

มาบรรทุกเต็มเรือ    แล้วอุ้มพราหมณ์ขึ้นบนเรือที่ประดับแล้ว    แต่มิได้

เหลียวแลบุรุษอุปัฏฐากของพระโพธิสัตว์เลย    พราหมณ์ได้ให้ส่วนบุญ

ที่ตนได้การทำไว้แก่อุปัฏฐาก  อุปัฏฐากก็รับอนุโมทนา ทันใดนั้น เทวดา

ก็อุ้มอุปัฏฐากนั้นขึ้นเรือด้วย   ลำดับนั้น   เทวดาก็นำเรือไปสู่โมลินีนคร

ขนทรัพย์ขึ้นเรือนพราหมณ์  แล้วจึงไปยังที่อยู่ของตน
.

หลังจากตั้งกองบุญโรงทานได้ 1 วัน ก็ฝันว่า ได้เห็นเพื่อนเก่า ที่แตกแยกกันไปคนละทาง(สาเหตุเพราะพวกเขาคบพระทุศีล)

ถือเทียนสีเหลืองกันทุกคน กำลังทำพิธีกรรมอยู่ (ไม่ทราบว่าพิธีกรรมอะไร) แต่ทางคณะเราถือเทียนสีขาว และกำลังทำการอุทิศบุญ

พวกเขามารุมดูว่าพวกเราทำอะไรกันอยู่ และพวกเขาก็มาร่วมกับพวกเรา มีความสุขมากๆ และอีกภาพหนึ่ง เห็นคนมากันเต็มหน้าบ้าน

มีทั้งคนที่เคยรู้จักและไม่รู้จัก มาขอกินอาหาร ขออาบน้ำ ขออาศัยอยู่ด้วย ในฝันนั้นตนเองก็คิดว่า “จะทำอย่างไรดีน๊า จึงจะเลี้ยงคนพวกนี้ไหว”

พอคิดเท่านี้ แล้วมองไปบริเวณบ้าน ได้เห็นกองคลังใหญ่มากมีทั้งเสบียงอาหาร, เครื่องนุ่งห่ม ,ของใช้ต่างๆ มากมาย เต็มไปหมด

พร้อมที่พักอาศัยให้พวกเขาได้อยู่อย่างสบาย และได้สิ่งเหล่านั้นแจกจ่ายอย่างไม่รู้จักหมด.....

ประสบการณ์ที่ได้สัมผัสด้วยตนเอง

1. วันแรก ตั้งกองบุญโรงทานบริเวณทางเข้าหน้าบ้าน และบริเวณตัวบ้าน เห็นกองคลังเครื่องอุปโภค บริโภค อุดมสมบูรณ์ คิดในใจว่า “ใช่เลย”

2. วันที่สอง ตั้งกองบุญโรงทานในทุกสถานที่ได้เดินทางผ่านไป และผ่านมา เห็นสมบัติทิพย์ในทุกสถานที่ที่ตั้งกองบุญไว้ ใช้ไม่หมด

3. วันที่สาม ตั้งกองบุญโรงทานทั่วจักรวาล เวลาเดินทางไปที่แห่งใด มีความรู้สึกสัมผัสด้วยตนเองว่าเบา สบาย

4. หลังจากได้ใช้วิธีการอุทิศบุญแบบ ตั้งกองบุญโรงทานแล้ว งานทุกอย่างที่ทำก็ง่ายขึ้น เช่น

- อ่านพระไตรปิฎกให้สามีและลูกฟัง ทุกคนก็น้อมรับฟังด้วยความเคารพในพระธรรม

- การแจกเอกสารสื่อธรรมะหยุด!ทำร้ายพระพุทธศาสนา ก็ทำได้ง่ายขึ้น และมีผู้ขอเอกสารฯเพิ่มด้วย

- มีผู้มาช่วยเหลือในการติดตั้งตู้พระไตรปิฎกในบ้าน

- ปัญหาส่วนตัวที่รุมล้อมอยู่ ก็เบาลง

เหตุที่ข้าพเจ้าอุทิศบุญแล้วได้ผลนี้ เพราะได้เรียนธรรมคำสอนของพระพุทธเจ้าจากพระไตรปิฎก
โดยได้รับการแนะนำสั่งสอนจาก หลวงพ่อเกษม อาจิณฺณสีโล

ด้วยการเริ่มจากปฎิบัติตนให้เป็นผู้ที่มีพระรัตนตรัยเป็นที่พึ่งอย่างบริบูรณ์ ,ไม่คบพระทุศีล ,ไม่ทำบุญกับพระทุศีล และไม่ทำบุญแบบผิด

ยินดีในบุญกับทุกท่านค่ะ

นพรัตน์ วาคอนด์(ติ๋ม)

อันนี้น้องก็ซิกแซกไปหลายอย่าง..........หลายๆจักรวาล   ปรากว่า............??????    55555555555  .......มีความอัศจรรย์หลายอย่างเกิดขึ้น...เฮ้อ..?    ดีจริง.......
วิไล อิงคอำรุงพงศ์
.
*

ขอบคุณค่ะ เพิ่งได้อ่านเรื่องกองบุญอย่างละเอียดวันนี้ ยินดีมาก กำลังมึนอยู่ อยากได้คำชี้แนะเป็การส่วนตัวเพิ่มเติมค่ะ0894744738  พี่วิไล อิงค   
เฟิน
.
*

สวัสดีค่ะ
ครั้งก่อนได้ถามถึงเรื่องการตั้งกองบุญ ว่าตั้งอย่างไร แล้วได้รับความเมตตาจากคุณณัฐกมล มาช่วยตอบให้

ครั้งนี้หนูเลยมาเล่าประสบการณ์ความสำเร็จของหนูบ้างค่ะ
คือ หนูเลิกกับแฟน(เพราะ ความผิดของหนูเอง) แล้วเขาก็บอกว่า เขาไม่กลับมาคบกับหนูอีกแล้ว หนูง้อมา๓เดือน ก็ไม่สำเร็จ จนหนูเลิกง้อไป และแล้ว เมื่อวานนี้เขาก็ขอหนูคืนดีค่ะ

หนูได้เบิกบุญ ให้ญาติ เทพที่รักษา นายเวร เชื้อโรค ทั้งของหนูและของเขา
เบิกบุญให้เทพ ชาวทิพย์ที่สถิตที่บ้านหนู และ เทพ ชาวทิพย์ที่สถิตที่หอพัก(ที่เขาพักอยู่)
และขอให้พวกเขาทั้งหมดช่วยหนูดลจิตดลใจให้เขาคิดถึงหนู ให้อภัยหนู และกลับมาคืนดีกับหนู
ทำอย่างนี้ได้ประมาณ ๔-๕ วัน ก่อนที่เค้าจะโทมาหา(โทรมาบอกว่าคิดถึง แต่ยังไม่ได้ขอคืนดี)

หลังจากนั้น.....

หนูก็เบิกบุญเหมือนเดิมอีก พร้อมทั้งขอบคุณพวกเขา(เพราะเชื่อว่าเป็นเพราะพวกชาวทิพย์ช่วยให้เขาคิดถึงหนู ซึ้งใจพวกเขา(ชาวทิพย์)มากจริงๆค่ะ)

หลังจากนั้นเลยตั้งกองบุญ(แบบงูๆปลาๆค่ะ เหอๆๆ) ก็ขอเหมือนเดิมค่ะ ให้ผู้ที่ได้รับบุญ มาช่วยหนู (แต่ก็บอกนะ ว่าถ้าไม่ถนัด ก็ไม่เป็นไร รับบุญไปเฉยๆ แล้วคอยเอาใจช่วยก็ได้) แต่ตั้งกองบุญไม่บ่อยมากเท่าไหร่ค่ะ
และแล้ว.....หลังจากที่เขาโทรมาหาครั้งก่อน๑สัปดาห์ เขาก็โทรมาอีกค่ะ แล้วเขาก็บอกให้หนูไปหา ในใจหนูก็คิดนะ ว่า เขาจะยอมคืนดีไหมน๊าา แต่ก็ไม่กล้าหวังมาก เพราะเขาใจแข็งสุดๆ

พอวันต่อมา....
ระหว่างที่นั่งรถไปหาเขา หนูก็อธิฐานเบิกบุญ และตั้งกองบุญตลอดทางเลย แล้วก็ขอให้ชาวทิพย์ช่วยให้เขาให้อภัยหนู และกลับมาคืนดีกับหนู
และ
สิ่งที่หนูหวัง ก็เป็นจริงค่ะ
เขาขอคืนดีกับหนู และให้อภัยหนู
หนูถามว่าทำไมถึงยอมคืนดีหล่ะ เขาก็บอกว่า เขาทนคิดถึงหนูไม่ไหว พอถามว่า คิดนานไหม ที่จะกลับมาอ่ะ เขาบอกว่า อาทิตย์ที่แล้วนี้เอง หนูเลยคิดเลย ว่าชาวทิพย์ช่วยชัวร์ๆ

หนูดีใจสุดๆค่ะ รีบโทรไปบอกแม่เลย ^^

หนูขอขอบคุณเว็บสามแยก หลวงพ่อเกษมและพระอาจารย์ทุกท่าน ชาวเว็บสามแยกทุกท่าน(ที่ตั้งคำถาม ตอบคำถาม และเล่าประสบการณ์ต่างที่ ซึ่งทำให้หนูได้ศึกษาข้อมูล ที่เป็นประโยชน์มากๆ) คุณณัฐกมล(ที่ช่วยตอบคำถามของหนู)
และที่สำคัญ ขอขอบคุณชาวทิพย์ทุกๆท่านมากๆๆๆเลยค่ะ (ถึงจะกลัว แต่ก็ซึ้งน้ำใจพวกเขาจริงๆค่ะ) ^^

ขอโทษด้วยนะคะ หากหนูเล่ายาว และ เล่างงไปหน่อย เหอๆๆๆ
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6   ขึ้นบน
  พิมพ์