หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
หน้า: [1]   ลงล่าง
ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนถามหลวงปู่  (อ่าน 965 ครั้ง)
Teerawat Tiabtee
.
*

กราบนมัสการหลวงปู่เกษมครับ ผมชื่อ นายธีรวัฒน์ เทียบที  ผมมีเรื่องเรียนถามหลวงปู่ครับว่า

ก่อนถาม:   ผมได้รับการตอบปัญหาธรรมจากหลวงปู่มาหลายครั้ง จนผมนึกขึ้นได้ว่าครั้งหนึ่งผมเคยด่าหลวงปู่ไว้ ตอนที่รายการเรื่องจริงผ่านจอเอาเรื่องของหลวงปู่ที่เหยียบฐานพระพุทธรูปมาออก   ผมกราบขอขมาหลวงปู่ครับด้วยครับ ผมกราบขอขมาหลวงปู่จริงๆนะครับ ขอหลวงปู่อภัยให้ผมด้วยเถอะครับ และผมได้ศึกษาคำสอนจากเว็บไซต์วัดสามแยกและรับสื่อธรรมมะด้วยได้ฟังเทศน์ของหลวงปู่ใน Youtube ด้วยแต่ไม่เคยได้ประกาศตัวว่าเป็นลูกศิษย์วัดสามแยกเลย ดังนั้น ผมนายธีรวัฒน์ เทียบที ขอประกาศตัวเป็นลูกศิษย์วัดสามแยกโดยมีหลวงปู่เกษมเป็นอาจารย์อีก 1 คนนะครับ

1. ใน นิสสัคคิยปาจิตตีย์ ข้อที่ 30 น้อมลาภสงฆ์มาเพื่อให้เขาถวายตน.... นี่หมายความว่าอย่างไรครับ

2. หลวงปู่ครับ ยุคพระยาธรรมิกราชนี่ ... จะเกิดขึ้นเมื่อไหร่ครับ...

3.หลวงปู่ครับ เวลาเรา เอาบุญให้ญาต ให้เทพที่รักษา ให้นายเวร ให้เชื้อโรคแล้ว....ในตอนที่ให้เทพที่รักษานั้น ถ้าผู้ที่รักษาเรา เป็นยักษ์  นาค ครุฑ หรือพวกอื่นๆนี้ พวกเค้าจะได้บุญไหมครับ...

4.กินรา กับกินรี นี่เป็นประเภทเดียวกันไหมครับ  แล้วกินรามีลักษณะเป็นยังไงครับ

5.อยากให้หลวงปู่พูดเรื่อง ท้าวมหาราชทั้ง 4 ให้ฟังครับ ว่าแต่ละท่านนี้ มีลักษณะ  มีความเกี่ยวพันธ์  มีความสำคัญบนสวรรค์อย่างไร  และมีความเกี่ยวพันธ์กับศาสนาพุทธหรือไม่อย่างไรครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์