หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
หน้า: [1]   ลงล่าง
ผู้เขียน หัวข้อ: ทางรอดของพระผิดวินัย มีหรือไม่  (อ่าน 1076 ครั้ง)
kritdhamma
.
*

กราบนมัสการพระคุณเจ้าผู้เจริญ

กระผมอยากทราบว่า
1.พระที่ผิดวินัย เช่น รับเงิน รับทอง แล้วไม่สละ หากว่าตายไปแล้วจะต้องตกนรกเลยหรือไม่ครับ

2.หากพระที่ผิดวินัย แล้วยังไม่แก้ ได้รับการศึกษามาว่า หากตาย ขณะ นึกถึงบุญ ,มีสติ ,เข้าสมาธิ อยุ๋ในฌาน อย่างนี้สามารถพ้นจากอบายได้หรือไม่ครับ

3.ต่อจากข้อ 2. หากได้อยากนี้ก็เป็นพระที่ทำร้ายโยมอย่างเลือดเย็นมากๆ ซึ่งดูแล้วตอนนี้ก็เป็นแบบนี้อย่างมาก หากอย่างนี้กระผมจะทำบุญหากไม่แน่ใจ
ในพระจริงๆควร ทำบูญกับ บิดา มารดา บุคคลที่รักษาศิล ไม่มีศิล  สัตว์ และอุทิศบุญให้ชาวทิพย์ อย่างนี้ดีกว่าหรือไม่ครับ

4.ทำบุญกับบุคคลที่ตั้งใจ รักษาศิล 5 ศิล8 แต่ทำได้ไม่ครบ หรือทำไม่ได้ (เช่นศูนปฏิบัติธรรม) อย่างนี้เราจะได้บุญหรือปาปครับ (กระผมคิดจะร่วมเลี้ยงอาหารในโรงทานที่ศูนปฏิบัติธรรมนะครับ)

5.อยากสอบถามว่า การบวชหน้าไฟงานศพ มีในพระไตรปิฏกหรือไม่ครับ และได้บุญ ปาบหรือไม่ครับ และต่างจากบวชธรรมดาอย่างไรครับ

ขอความเมตตาด้วยครับ    ขอกราบนมัสสการ

***กระผมจะติดตามคำตอบได้จากที่ไหนครับ ขอรบกวนผู้ดูแลแจ้งให้กระผมทราบด้วยครับ

นาย กฤษฏิ์  จันสี

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์