หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
หน้า: [1]   ลงล่าง
ผู้เขียน หัวข้อ: พระผิดวินัย  (อ่าน 2766 ครั้ง)
นพ เสถียรบูรณ์
.
*

กรานมัสการหลวงปู่และพระวัดสามแยกด้วยความเคารพอย่างสูง /\
 ผมได้อ่านดูในพระวินัยในwebนี้ก็เห็นว่าวัดเกือบทุกวัดน่าจะ99.99% ผิดวินัยกันมาก
 ผมรู้จักเจ้าอาวาสอยู่วัดหนึ่งเพราะทางแม่ยายไปทำบุญบ่อยทุกวันพระอยากให้วัดนี้พระทำถูกต้องตามพระวินัยคนทำบุญจะได้บุญครับ
หากผมจะเตือนท่านโดยคัดข้อมูลในwebนี้ไปให้อ่านท่านก็คงจะขุ่นเคืองเป็นแน่เพราะท่านเป็นพระนักพัฒนา
พระเทศน์ .แล้วก็ยังรับเงินอยู่
1.เคยถามท่าน หากให้ท่านไปอ่านพระไตรปิฏก ท่านก็ไม่เคยอ่าน และเป็นคนละฉบับไม่ใช่ฉบับมงกุฏ 91เล่ม ตอนนี้ผมเลยหาซื้อหนังสือมาถวายท่าน 2เล่ม เป็นหนังสือที่อ่านง่ายที่ผู้แต่งคัดมาบางส่วนจากพระไตรปิฏก  ชื่อหนังสือพระไตรปิฏกฉบับบพิเศษ ชุดธรรมชาติ ธรรมธาตุ และความสำเร็จที่มาจากพระพุทธเจ้า
 ซึ่ง2เล่มนี้ทำให้ผมเกิดแรงบันดาลใจเลิกทำบาปและอยากทำบุญตลอดชิวิตนี้ครับผมคิดว่าอาจช่วยให้ท่านอยากอ่านพระไตรปิฏกฉบับ 91เล่มมากขึ้น
2.ผมก็คิดอีกว่าจะรวบรวมเงินซื้อพระไตรปิฏกฉบับ91เล่มลองสอบถามราคาแล้วประมาณ16,500บาทถวายเช่นกัน เพราะว่าผมเคยนำหมวดต่างในพระไตรฯที่หลวงปู่แยกไว้2แผ่นกระดาษให้ท่านดู ดูท่านเหมือนจะสนใจเพราะผมคิดว่าดูง่ายครับสำหรับผู้เริ่มต้นครับ
   ขอคำแนะนำจากหลวงปู่และพระวัดสามแยกด้วยครับ
 กราบขอบพระคุณหลวงปู่และพระวัดสามแยกครับ /\ /\ /\

พระวัดสามแยก
พระพันธกานต์ อภิปัญโญ (ครูบาหม่าว)
พระ
.....

อ้างถึง
อยากให้วัดนี้พระทำถูกต้องตามพระวินัยคนทำบุญจะได้บุญครับ

แต่อาตมาน่ะ...
อยากให้พระที่นับถือพระพุทธเจ้าทุกวัดนั่นแหละทำได้ถูกต้องตามพระวินัยของศาสนาพุทธไม่ว่าจะนิกายไหนก็ตาม
แต่มันก็เป็นเพียงความอยากเท่านั้นแหละ    เพราะโอกาสที่จะเป็นจริงดั่งความอยากนั้นคือ    0.00000%

เป็นพระนักพัฒนา - เป็นพระนักเทศน์   ก็ยิ่งที่จะต้องใส่ใจในธรรม - วินัยของพระพุทธเจ้าให้มากๆ   กว่าคนอื่นเขา
เพราะเป็นผู้ที่ได้เกี่ยวข้องกับสังคมในวงกว้าง   ต้องเป็นตัวอย่างให้เขาได้ไ่ม่ใช่เหรอ
ยืนยัน - รับรองให้เขาได้ว่าธรรม - วินัย   ของพระพุทธเจ้านี้ดีจริงดั่งที่ท่านว่าไว้   
เพราะตัวเองประพฤติตามแล้ว   เห็นผลประจักษ์ชัดแก่ตนเองแบบที่ไม่ต้องการคำรับรองจากใคร      ต้องอย่างนั้นซิ

แต่ถ้าพระนักเทศน์ - พระนักพัฒนา   ตนเองก็ไม่ใส่ใจในธรรม - วินัยของพุทธเจ้าให้ดี    แต่ไปเทศน์ปางๆ
ในพระไตรฯ  บอกว่า   นี้เป็นการแสดงธรรมที่ไม่บริสุทธิ์   ย่อมจะได้ผลไม่ดี    ทั้งตนเองและสังคมที่ตนเองเกี่ยวข้อง

ถ้าเป็นพระในศาสนาพุทธที่เคารพพระพุทธเจ้าทรงพระนามว่า   พระสมณโคดม  จริง   
เรื่องราวที่นำมาจากพระไตรปิฎกนี้    ทุกท่านต้องยอมรับได้หมด    โดยไม่มีข้ออ้างใดๆ  ทั้งนั้น
เพราะพระวินัยที่พระพุทธเจ้าตรัสไว้เป็น "พุทธอาณา"   สาวกทั้งหมดมีหน้าที่ต้องปฏิบัติตามเท่านั้น
ไม่ใช่ปรับปรุงเปลี่ยนแปลงพระวินัยและไม่ใช่หาทางหลีกเลี่ยง
ไม่ว่าจะพระระดับใหน    เพราะนี้คือพระดำรัสของพระพุทธเจ้าผู้ที่ถือได้ว่าเป็น
"เจ้าของศาสนาตัวจริง"  และ  "ผู้เป็นเจ้าของธรรมตัวจริง"   ใครที่เข้ามาในวงจรนี้ก็ต้องเคารพอันนี้เหมือนกัน
ถ้าไม่เคารพอันนี้   ก็คือผู้ที่หลุดออกไปจากวงจรของพระพุทธศาสนาแล้ว
แม้ลักษณะทางภายนอกจะดูเหมือนๆ   แต่ลักษณะภายในคือใจนั้น   ไปกันคนละทีปละแดนกับพระพุทธเจ้าแล้วล่ะ   
ถ้าไม่เคารพอันที่ท่านตรัสไว้จะให้เคารพอะไรเล่า ?

ถ้าคิดว่าท่านจะฟัง   ก็ปริ๊นซ์ไปให้ท่านอ่าน    เพราะธรรม - วินัย  ที่นำมาให้ศึกษากันนี้
ไม่ใช่ความคิดของใครคนใดคนหนึ่ง   แต่เป็นความรู้ - คิดของเอกบุรุษผู้ยอดเยี่ยมที่สุดในแดนโลกธาตุทั้งหลาย...

แต่ถ้าคิดว่าท่านจะไม่ฟัง   และไม่เอาด้วย    ก็อย่าเอาไปให้มันกวนใจกัน   
ปล่อยให้เป็นหน้าที่ของธรรมชาติที่จะจัดการกันเองต่อไป   นรกมี - สวรรค์มี     ทำดีได้ดีแน่    ทำชั่วได้ไม่ดีแน่...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 28 ธันวาคม , 2007 เวลา 03:13:49 AM โดย พระวัดสามแยก » บันทึกการเข้า
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์