หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 7   ลงล่าง
ผู้เขียน หัวข้อ: รับข้อเสนอแน ะ เกี่ยวกับการ ถ่ายทอดสด  (อ่าน 23981 ครั้ง)
ณัฐาศิกาญจน์ เนื้อนุ่ม (โอ๋)
โทร. 088 919 1791
ผู้ดูแลกระทู้
.....
*

Email : workshop773@hotmail.com

(ดูชื่อว่าถ่ายทอดสด หรือว่าเปิดชุดที่นำมาจาก VCD  ได้จาก playing ตามที่ลูกศรชี้อยู่คะ)

ส่วนแบบต่างๆ ที่ คุณมานิต และคุณpiyawat แนะนำกันมานั้น กำลังปรับปรุงอยู่ค่ะ

ในระหว่างช่วงนี้ รบกวนทุกท่านดูชื่อจาก playing กันก่อนนะค่ะ

ขออภัยที่ยังอำนวยความสะดวกให้ทุกท่านได้อย่างไม่เต็มที่ค่ะ

"พัฒนา มุ่งนำธรรม ออกสู่มวลชน"
ด.ต.ปิยะวัฒน์...(ดาบต้น)
“ พระธรรมวินัยที่ตถาคตประกาศแล้ว ๑ เปิดเผยดี ปกปิดไม่ดี ”
....

บุญนี้ส่งผลให้ข้ามีปัญญาดีรู้ธรรมทั่วถึง ให้ข้าดับ

ขอบคุณ ผู้ดูแล ระบบ มาก มาก ครับ ที่ได้ใส่ชื่อชุด VCD ว่าเป็นชุดที่เท่าไร.ดีครับ

.......................ขอบคุณคุณโอ๋ มาก มาก ครับ ได้ให้ความสำคัญ แก่ความคิดเห็น ข้อเสนอแนะ ของญาติธรรม ทุกเวลา ....

ผมทราบซึ้งในน้ำใจ..ผู้ดูแลระบบทุก ทุก ท่าน.

....ขออำนาจพุทธ ธรรม สงฆ์ จงบันดาลบุญที่เกิดจากการที่คณะผู้จัดทำ..เวป บุญนี้..ให้ญาติ ให้เทพที่รักษา ให้นายเวรและเชื้อโรค   ของผู้ดูแลระบบทุก ทุกท่าน......ของผู้อ่าน ทุกท่าน  และของคุณณัฐาศิกาญจน์ เนื้อนุ่ม.......................

อปฺปฎิโม(ไม่มีผู้เปรียบ)ความว่าอัตภาพเรียกว่ารูปเปรียบ.ชื่อว่าไม่มีผู้เปรียบเพราะรูปเปรียบอื่นเช่นกับอัตภาพของท่านไม่มี.อีกอย่างหนึ่ง มนุษย์ทั้งหลายกระทำรูปเปรียบใด ล้วนแล้วด้วยทองและเงินเป็นต้นในบรรดารูปเปรียบเหล่านั้นชื่อว่าผู้สามารถกระทำโอกาสแม้สักเท่าปลายขนทรายให้เหมือนอัตภาพของพระตถาคตย่อมไม่มี
สุรีรัตน์ อิทธิกมลเลิศ
...

/\ จากที่ดูวันนี้นะครับ มารอดูตอน ทุ่มปลายๆ  (ตอนทีมงานเรื่องจริงผ่านจอมา) เลยไปสองทุ่มกว่า ก็ไม่สามารถดูได้เกือบ10นาที(เข้าใจว่าสัญญาณอาจขัดข้องหรือการเปลี่ยนถ่ายแผ่น)
 ดูไปก็มีติดขัดบ้าง หายไปประมาณ3-5นาที2-4ครั้งครับ เมื่อกลับมาก็จะย้อนที่ดูไปแล้วประมาณ3-7นาที(เข้าใจว่าเป็นที่สัญญาณ)
ของผมเป็นประมาณนี้ครับ ไม่รู้คนอื่นเป็นอย่างไรบ้างครับ
  และขออนุโมทนากับผู้มีส่วนร่วมเผยแพร่ทุกท่านครับ /\
ณัฐาศิกาญจน์ เนื้อนุ่ม (โอ๋)
โทร. 088 919 1791
.....
*

Email : workshop773@hotmail.com

อ้างจาก: author=ธนกฤต อิทธิกมลเลิศ(น้อง) link=topic=1869.msg15918#msg15918 date=1250552066
/\ จากที่ดูวันนี้นะครับ มารอดูตอน ทุ่มปลายๆ  (ตอนทีมงานเรื่องจริงผ่านจอมา) เลยไปสองทุ่มกว่า ก็ไม่สามารถดูได้เกือบ10นาที(เข้าใจว่าสัญญาณอาจขัดข้องหรือการเปลี่ยนถ่ายแผ่น)
 ดูไปก็มีติดขัดบ้าง หายไปประมาณ3-5นาที2-4ครั้งครับ เมื่อกลับมาก็จะย้อนที่ดูไปแล้วประมาณ3-7นาที(เข้าใจว่าเป็นที่สัญญาณ)
ของผมเป็นประมาณนี้ครับ ไม่รู้คนอื่นเป็นอย่างไรบ้างครับ
  และขออนุโมทนากับผู้มีส่วนร่วมเผยแพร่ทุกท่านครับ /\

ปัญหาตรงช่วง จากเรื่องจริงผ่านจอ หยุดไป 10 นาที....
เป็นช่วงเปลี่ยนสัญญานจากผู้ส่งค่ะ
เปลี่ยนจากผู้เปิด เรื่องจริงผ่านจอ อยู่ที่จังหวัดนึง
แล้วทางวัดจึงส่งสัญญาน ภาพเสียงส่งมาแทนที่กันกับผู้เปิด เรื่องจริงผ่านจอค่ะ

เป็นเช่นกันค่ะ  เนื่องจากความขัดข้องบางประการที่สำนักสงฆ์ป่าสามแยกค่ะ 

PICHAI KURATTANASIR
.
*

กราบเรียน ทางวัด
เรื่อง ขอแสดงความคิดเห็นครับ

ผมอยากให้มีการเขียนสรุปข้อความต่างๆที่หลวงปู่ตอบ ในกระทู้ถามตอบนะครับ
  เพราะว่า บางคนเขาทำงานกลับมาไม่ตรงกับการถ่ายทอด หรือเหตุบางอย่าง สัญญานในช่วงขณะนั้นไม่ดี หรืออะไรก็ตาม ก็สามารถได้เข้ามาอ่านได้ในกระทูถามตอบ สรุปรายวัน ดั่งคำว่าหัวใจนักปราชญ์  สุ  จิ  ปุ  ริ  (ฟังคิดถามเขียน)  พลาดอีกทางก็ยังได้อ่านครับ เป็นการเสริมสร้างปัญญาอีกทางครับ 
                                                             ด้วยความเคารพ

พิชัย  คูรัตนศิริ   
ไพศาล เพ็งแก้ว
ไพศาล เพ็งแก้ว
...

อยากให้มีที่ดูย้อนหลังได้บ้างครับ  เพราะบางทีไม่สามารถดุถ่ายทอดสดได้ รบกวนทีมงานด้วยนะครับ

@ นัตถิเม สะระณัง อัญญัง@
ที่พึ่งอย่างอื่นของข้าพเจ้าไม่มี
หนิง _ศรุตยา
" ขออำนาจพุทธ ธรรม สงฆ์ จงบันดาลบุญข้า ให้ถึงแก่ผู้ต้องการตลอดไป "
.....
*

ศรุตยา อยู่สำราญ

เรียนท่านสมาชิกและญาติธรรมทุกท่านค่ะ  :-[

เนื่องจากช่วงนี้บุคลากรฝ่ายงานสื่อธรรมของทางวัดและ จนท.ของแวปยังน้อยค่ะ   เพราะทุกคนก็ยังมีงานประจำกันทุกคนค่ะ ( บางคนทำงานบริษัท , ธุรกิจส่วนตัว )   เรื่องการถอดเทปคำบรรยายการแสดงธรรมตอบคำถามนั้น เริ่มแรกทีเดียวคิดไว้แล้วค่ะว่าหนิงกับคุณติ๊กจะช่วยกันทำตรงนี้  แต่อยากจะกราบเรียนว่างานตรงส่วนนี้ค่อนข้างอาศัยเวลาและความละเอียดอ่อนในการถอดคำบรรยายดังกล่าว  เพราะถ้าแกะคำบรรยายผิดหรือคำสอนบางช่วงบางคำตกหล่นขึ้นมา  นั่นแสดงว่าทำให้มีการสื่อความหมายทางธรรมที่หลวงปู่ท่านเทศน์ไว้ผิดเพี้ยนไปค่ะ  ซึ่งจะทำให้เราบาปมหันต์   ตามปกติจะมีจนท.แวปผู้ที่ชำนาญงานส่วนนี้ที่เคยทำประจำมีไม่กี่คน ก็จะมีคุณติ๊ก พี่ธนดล ค่ะ

ช่วงนี้ทางจนท.แวปเราสามารถทำได้ในตอนนี้คือ การนำ File MP3  ซึ่งหลวงปู่ท่านได้แสดงธรรมตอบคำถามดังกล่าวแล้วเมื่อช่วงวันที่ 15 สค.2552 ที่ผ่านมา  ไว้ให้ทุกๆท่านเปิดฟังได้  ... โดยจะมีจนท.แวปของเราคือน้องเม้ง จะนำมาขึ้นกระทู้ไว้ให้ทุกๆท่านเปิดฟังย้อนหลังได้ หรือดาว์วโหลด File MP3 นี้เก็บไว้ฟังได้ค่ะ  แต่ต้องรอสัก2-3 วันนะค่ะ  ( เพราะเพิ่งส่งแผ่นMP3 ให้น้องเม้งไปเมื่อเช้าค่ะ )  ใจเย็นๆค่ะ   ;D   .....  หรือสมาชิกและญาติธรรมท่านใดมีความสามารถในการถอดคำบรรยายที่หลวงปู่ท่านแสดงธรรมไว้  ก็ทำได้เลยนะค่ะ จะได้ร่วมด้วยช่วยกันเผยแผ่ธรรมอีกทางหนึ่งค่ะ  :-[      ....   ขอบคุณนะค่ะที่ชี้แนะและแสดงความคิดเห็นเข้ามาค่ะ /\

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 19 สิงหาคม , 2009 เวลา 14:09:44 PM โดย การะบุ_หนิง » บันทึกการเข้า

สีน้ำเงิน > เล่ม 42 หน้า 148
 " พึงชำนะคนโกรธ ด้วยความไม่โกรธ , พึงชำนะคนไม่ดี ด้วยความดี , พึงชำนะคนตระหนี่ ด้วยการให้ปัน , พึงชำนะคนพูดพล่อยๆ ด้วยคำจริง"

☆ขออำนาจพุทธ ธรรม สงฆ์จงบันดาลบุญข้าให้แก่ญาติ เทพที่รักษา นายเวร เชื้อโรค และผู้ที่ต้องการตลอดไป☆
Bhisake
บุคคลทั่วไป

ในส่วนของคำถามที่หลวงปู่ตอบแล้ว จากการถ่ายทอดสด ขอเสนอว่า
น่าจะมีส่วนของ "ตอบแล้ว อยู่ชุดที่ ... ว/ด/ป เวลา" ครับ
นอกเหนือจากการนำคำตอบมาโพสต์ให้ผู้ถาม

และควรให้ผู้ถามระบุว่า "เคยไปวัด/ไม่เคยไปวัด" "ศึกษาพระไตรปิฎก/ไม่ได้ศึกษาพระไตรปิฎก"
เป็นกติกาไว้ เพื่อให้องค์หลวงปู่ท่านตอบปัญหาได้ตรงกับความรู้ของผู้ถามครับ
ด.ต.ปิยะวัฒน์...(ดาบต้น)
“ พระธรรมวินัยที่ตถาคตประกาศแล้ว ๑ เปิดเผยดี ปกปิดไม่ดี ”
....

บุญนี้ส่งผลให้ข้ามีปัญญาดีรู้ธรรมทั่วถึง ให้ข้าดับ

ขอเสนอแนะ ครับ คำว่า สด น่าจะอยู่ด้านบนขวา ของจอครับ...ขอบคุณครับ..

อปฺปฎิโม(ไม่มีผู้เปรียบ)ความว่าอัตภาพเรียกว่ารูปเปรียบ.ชื่อว่าไม่มีผู้เปรียบเพราะรูปเปรียบอื่นเช่นกับอัตภาพของท่านไม่มี.อีกอย่างหนึ่ง มนุษย์ทั้งหลายกระทำรูปเปรียบใด ล้วนแล้วด้วยทองและเงินเป็นต้นในบรรดารูปเปรียบเหล่านั้นชื่อว่าผู้สามารถกระทำโอกาสแม้สักเท่าปลายขนทรายให้เหมือนอัตภาพของพระตถาคตย่อมไม่มี
ปทีป แก้วสว่าง (ทีป)
...

รายการถ่ายทอดสด ที่มีอยู่ทั้ง 2ช่อง ซึ่งช่องหนึ่งผู้ชมที่ใช้อินเตอร์เน็ตความเร็วต่ำดูได้
อีกช่องหนึ่งจะชัดเจนกว่าซึ่งผู้ชมที่ต้องใช้อินเตอร์เน็ตความเร็วสูงขึ้นมาอีกระดับหนึ่ง

ผมใช้อินเตอร์เน็ตความเร็วต่ำเพื่อรับชมอยู่แต่ผลที่ได้รับชมนั้นไม่ค่อยดีเท่าที่ควร
คือจะมีอาการกระตุกๆและบางทีจะหยุดชะงักไปเลย1-2-5นาที(เป็นอยู่อย่างนี้ตลอดเลยครับ)

ไม่ทราบมีท่านใดเป็นแบบนี้บ้างไหมครับ ลืมบอกไปว่าผมใช้อินเตอร์เน็ตที่ต่อจากมือถือ

ข้อเสนอครับ น่าจะมีอีกช่องสัญญาณที่สามารถรับฟังเสียงอย่างเดียวได้

หน้า: 1 [2] 3 4 ... 7   ขึ้นบน
  พิมพ์