ช่วยพิจารณาประเด็นนี้ ก่อนหาสภาพบังคับภิกษุให้ปฎิบัติตามพระธรรมวินัย

<< < (6/9) > >>

ณัฐาศิกาญจน์ เนื้อนุ่ม (โอ๋):
ขออนุญาติแสดงความเห็นค่ะ   ;D

อ่านของคุณธนิตแล้ว ยอมรับว่า คิดตรงใจมาก ถูกใจมาก เพราะส่วนตัวแล้วคิดเห็นคล้ายกับที่คุณธนิตเขียน

เป็นอันว่าเป็นคนหนึ่งที่เห็นพ้องกับ คุณ ธนิต ค่ะ

-------------------------------------------------------
อ้างจาก: author=พระพันธกานต์ อภิปญฺโญ link=topic=1709.msg14616#msg14616 date=1245764722

อาตมาและกลุ่มพระก็ต้องยอมรับในคำชี้แจงของครูบาอาจารย์ที่มีเหตุผลนี้
(แม้ในใจจะคิดว่าตู้ไหนน๊อตมันหลวมจะทำให้เสียเวลาชักช้าในการซ่อมก็ถอดมันทิ้งไว้นั่นล่ะว่ะ 
และถ้าน๊อตมันหลวมทุกล้อทุกตู้    ก็ปลดมันทิ้งให้หมด    ให้เหลือแต่่หัวจักรแล้วก็วิ่งห้อตะบึงเข้าใส่เป้าหมายเลย)

/\ /\ /\
โยมก็ขอตายไปกับธรรม ไปกับความถูกต้อง
เรามีธรรมเป็นความสว่างอยู่เบื้องหน้า
ความมืดแห่งภัยใด ๆ ก็มิอาจดับความสว่างได้

ข้าพเจ้าขอมีพุทธ ธรรม สงฆ์ เป็นที่พึ่ง ที่พึ่งอื่นเหนือข้าพเจ้าไม่มี
ข้าพเจ้าของเป็นทาสรับใช้ พุทธ ธรรม สงฆ์ นายอื่นผิดไปจากพุทธ ธรรม สงฆ์ เหนือข้าพเจ้าไม่มี

----------------------------------

ในตอนนี้ ได้ส่ง VCD แถลงการณ์ + เอกสารถอดข้อความจาก VCD แถลงการณ์ (ตามที่คุณตุ๊กติ๊กได้ถอดไว้ในกระทู้)
ส่งไปวัดนาปาพง ถึงพระอาจารย์คึกฤทธ์ แล้วค่ะ จัดส่งไปโดย น้องบอลลูน
และโอ๋เอง ได้ส่งข้อมูลไปทาง บรรณาธิการข่าว "โพสทูเดย์" แล้ว
น้องพงศกร ได้ส่งให้ท่าน ดร.บรรจบ บรรณรุจิ ที่จุฬาฯ

กำลังคิดว่า จะส่งไปยัง บรรณาธิการข่าวที่อื่นๆด้วย ดีมั้ยนะ

ก็ให้เขารับทราบว่า เราไม่ยอมรับการแสดงออกของเขา ส่วนเขาเอาตามเราหรือไม่  "ไม่สน"

สุรีรัตน์ อิทธิกมลเลิศ:
อ้างจาก: author=โอ๋ link=topic=1709.msg14620#msg14620 date=1245769009

ในตอนนี้ ได้ส่ง VCD แถลงการณ์ + เอกสารถอดข้อความจาก VCD แถลงการณ์ (ตามที่คุณตุ๊กติ๊กได้ถอดไว้ในกระทู้)
ส่งไปวัดนาปาพง ถึงพระอาจารย์คึกฤทธ์ แล้วค่ะ จัดส่งไปโดย น้องบอลลูน
และโอ๋เอง ได้ส่งข้อมูลไปทาง บรรณาธิการข่าว "โพสทูเดย์" แล้ว
น้องพงศกร ได้ส่งให้ท่าน ดร.บรรจบ บรรณรุจิ ที่จุฬาฯ

กำลังคิดว่า จะส่งไปยัง บรรณาธิการข่าวที่อื่นๆด้วย ดีมั้ยนะ

ก็ให้เขารับทราบว่า เราไม่ยอมรับการแสดงออกของเขา ส่วนเขาเอาตามเราหรือไม่  "ไม่สน"

/\อนุโมทนาบุญครับ /\
ความคิดเห็นของผมเรื่องบรรณาธิการข่าวที่อื่นๆด้วยนั้น ถ้าส่งก็เพื่อเผยแพร่สิ่งที่ถูกต้องในคำสั่งสอนของพระพุทธเจ้า
โดยการเทียบเคียงในพระไตรปิฎก ส่วนเขาเอาตามเราหรือไม่ ก็ให้เขาพิจารณาด้วยปัญญาของแต่ละท่านครับ/\

sombut sootchai:
ผมว่าเรา หาวัดที่เอาตามแบบอย่างทางวัดสามแยก รวบรวมดูว่ามีที่ไหนบ้าง

ผมคิดว่าแนวทางนี้คงจะเป็นการกระจายให้คนได้รับทราบว่าการรักษาพระวินัย ที่ถูกต้องเป็นอย่างไร

สมบัติ สูตรไชย

อัจฉรา ดูดดื่ม:

[/quote]

/\  อนุโมทนาบุญ กับคุณโอ๋  น้องบอลลูน  น้องพงศกร  ค่ะ

บุญลักษณ์:
 /\ร่วมอนุโมทนา..สาธุ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว