หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
หน้า: [1]   ลงล่าง
ผู้เขียน หัวข้อ: การฟังเพลง ร้องเพลง การฟ้อนรำ การเต้น การดูหนัง  (อ่าน 6206 ครั้ง)
nuufang
บุคคลทั่วไป

/\

หนูได้ดูตัวอย่างวีซีดีชุดอาสาฬหบูชาปีนี้  แล้วสงสัยผลของกรรมต่อไปนี้ค่ะ

๑.  การฟังเพลง  -  หนูชอบฟังเพลงมากค่ะ  ฟังตั้งแต่ หยาด นภาลัย  ไปจนถึง LinkinPark  (เนื้อหาก็ดีนะคะ  คำหยาบไม่ค่อยมี  ดนตรีก็ไม่หนักมาก  แต่ผู้ใหญ่ก็ฟังไม่ได้หรอกค่ะ  <จริงๆแล้วเพื่อนหนูบางคนฟังแล้วเค้ายังรำคาญเลย  ;) >  )
๒.  การรำ  -  รำไทย  หรือรำภูไทตามที่เค้าขอร้องให้ช่วยรำค่ะ
๓.  การร้องคาราโอเกะ  -  นานๆครั้งค่ะ
๔.  การเต้นแอโรบิค
๕.  การดูภาพยนตร์  -    เป็นแนวตื่นเต้นๆ  สยองขวัญ  หรือฮาบ้าบอไร้สาระ
๖.  การตลกกับการเจ็บปวดของผู้อื่น  -  คลิปวีดีโอฮาๆที่เป็นการทำอะไรพลาดของคนอื่น  แต่คนที่อยู่ในนั้นอาจเจ็บมากๆ น่ะค่ะ   ดูไปก็สงสารเค้านะคะ  แต่ก็ตลก  ถ้าเห็นเหตุการณ์นั้นสดๆก็คงตลกไม่ออก 

หนูคิดว่าในวีซีดีฉบับเต็มก็อาจมีคำตอบที่สามารถเทียบเคียงกันได้กับบางข้อ  แต่หนูใจร้อนค่ะ   ก็เลยขอถามในเว็บเลยค่ะ
(นิสัยไม่ดีค่ะ  เอาแต่ใจตัวเอง  จะเอาให้ได้ดั่งใจซะทุกอย่าง  ;D )

/\ /\ /\

สุตรีรัตน์  ศรีวิภักดิ์
พระวัดสามแยก
พระพันธกานต์ อภิปัญโญ (ครูบาหม่าว)
พระ
.....

อ้างถึง
หนูคิดว่าในวีซีดีฉบับเต็มก็อาจมีคำตอบที่สามารถเทียบเคียงกันได้กับบางข้อ 
แต่หนูใจร้อนค่ะ   ก็เลยขอถามในเว็บเลยค่ะ
(นิสัยไม่ดีค่ะ  เอาแต่ใจตัวเอง  จะเอาให้ได้ดั่งใจซะทุกอย่าง)

ก็ได้รู้ว่าคนๆนี้เป็นคนนิสัยไม่ดีแบบนี้   
เพราะฉะนั้นคำถามนี้ก็รอคำตอบในวีซีดีต่อไป
nuufang
บุคคลทั่วไป

;D

แต่บางข้อที่ถามอาจไม่มีในวีซีดีนะคะ

/\
nuufang
บุคคลทั่วไป

มีคนบอกเกี่ยวกับกระทู้ที่หนูตั้งว่า

...ก็เหมาะสมแล้วละ ที่ถามไปอย่างนั้นน่ะ หลวงพี่ท่านก็ ตอบมาเหมาะแล้วละ แถบลงท้ายนะ (เอาแต่ใจตัวเอง จะให้ได้อย่างใจ)...

question แล้วนิสัยเอาแต่ใจตัวเอง  มีใครทำให้เป็นแบบนี้มั๊ยคะ  หรือมันอยู่ในกมลสันดานของหนูเองคะ
พระวัดสามแยก
พระพันธกานต์ อภิปัญโญ (ครูบาหม่าว)
พระ
.....

นิสัยที่ไม่ดีมันก็ฝังอยู่ในสันดานตัวเองนั่นแหละเป็นสำคัญ  
ส่วนชาวทิพย์ที่เกี่ยวข้องก็มีส่วนด้วยที่ทำให้มีนิสัยที่ไม่ดี   แต่โดยรวมแล้วเกิดจากตัวเองที่สำคัญที่สุด

เมื่ออยากจะแก้ไขนิสัยไม่ดี    ก็ต้องแก้ไขด้วยความรู้และความเพียรไปพร้อมๆกันทั้งสองส่วน
คือแก้ทั้งตัวเองและชาวทิพย์ที่เกี่ยวข้อง    สำหรับชาวทิพย์นอกจากจะอุทิศบุญให้มากๆแล้ว    
ก็ยังต้องอบรมและให้ความรู้เกี่ยวกับเรื่องนิสัยที่ดี - ถูกต้องเข้าไปด้วย
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์