หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
หน้า: [1]   ลงล่าง
ผู้เขียน หัวข้อ: การฟังบทสวดมนต์และฟังธรรม  (อ่าน 6145 ครั้ง)
CHAYANN
.
*

กราบนมัสการหลวงพ่อ กระผมนายอุทย  เอกวฒน์ มีปัญหาถามดังนี้
1  ปัจจุบันกระผมทำงานในหน่วยงานเอกชนแห่งหนึ่ง กระผมมักจะสวดมนต์เป็นประจำ ถ้าไม่มีเวลากระผมจะเปิดคอมที่มีบทสวดมนต์ทำวัตรเช้าและเย็นตามกาลเวลาอันควร ก่อนเปิดจะอธิฐานจิต ขอบุญอันเกิดจากการฟังเสียงสวดมนต์บูชาคุณพระรัตนตรัย บุญกุศลทั้งหลายจงมีแก่เจ้ากรรมนายเวร ผู้มีคุณทั้งหลาย เจ้าที่เจ้าทาง สรรพสัตว์ทั้งหลายผู้มีกายทิพย์ก็ดี ตั้งแต่เบื้องบนจนถึงเบื้องต่ำ ขออำนาจบุญกุศลท้งหลายอ้างถึงคุณพระรัตนตรัยและกุศลที่ข้าพเจ้าได้สร้างมาจงเป็นปัจัยส่งถึงท่านท้งหลายที่อยู่ ณ สถานที่แห่งนี้ฯเป็นต้น ซึ่งกระผมได้ทำมาตั้งแต่เข้าพรรษาจนถึงปัจุบัน
-ไม่ทราบว่าบุญกุศลที่ข้าพเจ้าทำนั้นจะเป็น บุญกุศลที่ทำนั้นจะถึงแก่สรรพสัตว์ในโลกทิพย์รวมทั้งเจ้ากรรมนายเวรไหม
-สิ่งที่ทำมานั้นีคุณหรือโทษอย่างไร ช่วยบอกแก้ไขให้กระผมทราบด้วย
ครับ
2 การฟังธรรมมีจิตคิดไปตามเสียงแห่งธรรมแล้วคิดแก้ไขทำตาม ก่อนเปิดและปิดได้แผ่เมตตาให้กับเจ้ากรรมนายเวรทุกคร้งไม่ทราบว่าได้รับผลกุศลที่ข้าพเจ้าต้งจิตไหมครับ
3 ปัจจุบันกระผมได้เปลี่ยนใหม่ได้ตั้งจิตจะถึงพระรัตนตรัยเท่านั้นโดยไม่ได้กราบไหว์เจ้าที่เจ้าทาง พระพรหม ศาลและสถานที่ที่น่ากลัวไปเพียงแต่ได้บอกกล่าวว่าเรามาดี และแผ่เมตตาให้ ไม่ทราบว่ากระผมทำถูกหรือผิดในสิ่งนี้
4ปัจจุบันมีบางสิ่งบางอย่างเกิดขึ้นกับจิตของข้าพเจ้าเหมือนมีบางสิ่งบางอย่างในเวลาที่กระผมระลึกหดหู่ใจ จิตของผมจะวู่บลง และจะเห็นใครไม่ทราบในจิตดวงนี้ ซึ่งเกิดอย่างนี้บ่อยมากแม่จะแผ่เมตตาไปแล้วก็ไม่หาย ช่วยบอกหนทางแก้ไขด้วยครับ /\
พระวัดสามแยก
พระพันธกานต์ อภิปัญโญ (ครูบาหม่าว)
พระ
.....

ข้อ  1 - 2 - 3   อ่านที่กระทู้  "ผู้ชอบสวดมนต์...ห้ามพลาด"   อยู่ที่หมวดนี้แหละ

ข้อ  4   อุทิศบุญให้แก่ผู้ที่มาแสดงตัวให้เห็นนั้น     อุัทิศบุญนะไม่ใช่แผ่เมตตา
วิธีอุทิิศบุญก็มีบอกเอาไว้เยอะแยะแล้ว    หาอ่านดูเองได้เลย

ส่วนการอุทิศบุญกับแผ่เมตตาเป็นอย่างไรก็คลิกอ่านตามลิงค์ข้างล่างนี้ได้เลย

คลิกที่นี่----> เพื่ออ่าน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 02 เมษายน , 2010 เวลา 18:59:15 PM โดย พระพันธกานต์ อภิปญฺโญ » บันทึกการเข้า
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์