ถามเรื่องดวงจิต - กิจกรรมเด็กวัดและสมาชิกสัมพันธ์ - กระดานสนทนาธรรม
กระดานสนทนาธรรม

ที่พักสงฆ์ป่าสามแยก บ้านห้วยยางทอง ต.วังกวาง อ.น้ำหนาว จ.เพชรบูรณ์ 67260

ถามเรื่องดวงจิต

ออฟไลน์ sombat

• *
  • 2
  • +0/-0
ถามเรื่องดวงจิต
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2017, 03:56:39 PM »
กระผมนายสมบัติ  รัตนชัย  ขอโอกาสถามท่านอาจารย์เกษม ดวงแพงมาตรครับ
1. ดวงจิตของคนเรา มีดวงเดียว หรือหลายดวงครับ
2. เคยอ่านหนังสือบอกว่า ความคิด ถ้าเราคิดโดยไม่มีความอยาก จะยังไม่เป็นมโนกรรม แต่เมื่อคิดแล้วมีความอยากด้วย จึงเป็นมโนกรรม อยากถามว่าถูกหรือเปล่าวครับ

Re: ถามเรื่องดวงจิต
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2017, 01:43:28 PM »
กระผมนายสมบัติ  รัตนชัย  ขอโอกาสถามท่านอาจารย์เกษม ดวงแพงมาตรครับ
1. ดวงจิตของคนเรา มีดวงเดียว หรือหลายดวงครับ
2. เคยอ่านหนังสือบอกว่า ความคิด ถ้าเราคิดโดยไม่มีความอยาก จะยังไม่เป็นมโนกรรม แต่เมื่อคิดแล้วมีความอยากด้วย จึงเป็นมโนกรรม อยากถามว่าถูกหรือเปล่าวครับ

คำถามนี้ ทางวัดขอให้ผู้ถามหาอ่านจากพระไตรปิฎกก่อนน่ะครับ

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8